நிலக்கரி சுரங்க ஒதுக்கீட்டில் மத்திய அரசைச் சூழ்ந்துள்ள சவால்கள் :

நிலக்கரி சுரங்க ஒதுக்கீடு முறைகேட்டிற்கும் தீர்ப்பிற்கும் முன்பாக நாம் மத்திய அரசின் சில சட்ட திருத்த நடவடிக்கைகளை அறிந்து கொள்ள வேண்டியுள்ளது. நிலக்கரி உள்ள நிலப்பகுதியில் சுரங்கத் தொழிலில் தனியார் நிறுவனங்கள் முறையாக செயல்படவில்லையென்பதைக் கணக்கில் கொண்ட மத்திய அரசு தனியார் நிறுவனங்கள் உரிமை கொண்டாட இயலாது என அறிவித்து 1973 ஆண்டு Coal mines Nationalisation act என்ற சட்டத்தின் வாயிலாக ஒரு திருத்தத்தைக் கொண்டு வந்தது. அதன்கீழ் 1975 ஆம் ஆண்டில் அனைத்து நிலக்கரி சுரங்கத் தொழிலும் கோல் இந்தியாவின் கட்டுப்பாட்டிற்குள் வந்தது. 1973 to `1993 வரை கோல் இந்தியா நிறுவனம் மட்டுமே சுரங்கத் தொழிலில் ஈடுபட்டு வந்தது. ஆனால் நிலக்கரியை மின் உற்பத்திற்குத் தேவையான அளவு உற்பத்தி செய்வதிலுள்ள பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்வதன் பொருட்டு 1993 ஆம் ஆண்டு மின்சாரத் துறையில் ஈடுபடும் நிலக்கரி, இரும்பு, எஃகிரும்பு, சிமெண்ட் .போன்ற துறைகளில் ஈடுபடும் நிறுவனங்களும் பங்கேற்க வழி செய்யும் சட்டத் திருத்தம் கொண்டு வரப்பட்டது.

இதில்தான் அதிக அளவு ஊழல்கள் நடந்தன என்று மத்திய அரசின் மீது வழக்குப் பதிவு செய்யப்பட்டது. நிலக்கரி சுரங்க ஒதுக்கீட்டில் உள்ள முறைகேடு தொடர்பான வழக்கில் 1993 to 2010 வரையிலான காலக்கட்டத்தில் மொத்தம் 218 நிறுவனங்களுக்கு மத்திய அரசுகள் தான்தோன்றித்தனமான முடிவுகளை சுரங்க ஒதுக்கீடு விஷயத்தில் எடுத்துள்ளன என அறிவுறுத்தி நான்கு நிறுவனங்களைத் தவிர்த்து இதர நிறுவனங்களுக்கான ஒப்பந்தத்தை ரத்து செய்ய வேண்டும் என்ற தீர்ப்பை உச்சநீதி மன்றம் செப்டம்பர் 24,2014ல் அளித்தது. அனுமதியுள்ள நான்கு நிறுவனங்களும் அரசின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள SAIL மற்றும் NTPC யே ஆகும். இது தவிர 36 நிலக்கரி சுரங்கங்களில் பணிபுரியும் நிறுவனங்கள் 31-03-15 வரை மட்டுமே செயலாற்ற வேண்டுமெனவும் அதன் பின்னர் அந்த சுரங்கங்கள் கோல் இந்தியாவின் சொந்த பொறுப்பிற்கு சென்று விடும் என்றும் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

கோல் இந்தியா 01-04-15 க்கு முன்னதாகவே சரியான முடிவுகளை எடுக்க வேண்டும். கோல் இந்தியா பற்றி சொல்வதானால் உலகிலேயே மிகப் பெரிய நிலக்கரி நிறுவனம் என்ற பெருமையுடையது. அதேபோல கோல் இந்தியாவும் அதிக எண்ணிக்கையிலான பணியாளர்கள் கொண்ட நிறுவனங்களில் ஒன்று. நிலக்கரி துறை அமைச்சகத்தின் கீழ் இயங்கி வரும் கோல் இந்தியா நிறுவனத்தில் 3,46, 638 ( As on April 2014) தொழிலாளிகள் பணி புரிகிறார்கள் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. 429 நிலக்கரிச் சுரங்கங்களைக் கோல் இந்தியா கொண்டுள்ளது. 2013 – 2014 ஆம் நிதியாண்டில் 462.62 மில்லியன் டன் நிலக்கரியை உற்பத்தி செய்துள்ளது. 89,374.5 கோடி அளவிற்கு மொத்த விற்பனை செய்துள்ளது.

நிலக்கரி சுரங்கப் பணிகள் தங்கு தடையின்றி செயல்படவேண்டும். ஒருவேளை நிலக்கரி சுரங்கப் பணிகள் நிறுத்தப்பட்டால், தற்போது நிலக்கரியை இறக்குமதி செய்வதைக் காட்டிலும் அதிகமாக இறக்குமதி செய்ய வேண்டிய நிலை வரும். மேலும் மின் உறபத்தியில் தடை ஏற்படும். அது அரசுகளுக்கு மிகுந்த நெருக்கடியைத் தரும். தொழிற்சாலைகளில் உற்பத்தி பெருமளவு பாதிக்கப்படும். ஏனெனில் இந்தியாவின் மின் உற்பத்தியில் ஏறத்தாழ 68% நிலக்கரியை மூலதனமாகக் கொண்ட அனல் மின் நிலையம் வாயிலாக என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

1990 வரையிலும் இந்தியா நிலக்கரியை இறக்குமதி செய்யவில்லை. ஆனால் அதன் பிறகு மின்தேவையைப் பூர்த்தி செய்ய ஏற்பட்ட பற்றாக்குறை காரணமாக இறக்குமதி செய்யவேண்டிய அவசியம் ஏற்பட்டது. கடந்த 2013 ஆம் ஆண்டில் 21% (142 Million tones with the worth of 16 Billion Dollars) அளவிற்கு நிலக்கரி இறக்குமதி செய்யப்பட்டுள்ளது.

இந்தோனேசியா, தென் ஆப்பிரிக்கா, ஆஸ்திரேலியா மற்றும் கனடா போன்ற நாடுகளிலிருந்தே நிலக்கரி இறக்குமதி செய்யப்படுகிறது. இந்தோனேசியாவிடமிருந்தே 50% க்கும் அதிக அளவில் இறக்குமதி செய்து வருகிறோம். அதிகரித்து வரும் மின்தேவையால் இந்த ஆண்டில் 170 million tones அளவிற்கு இறக்குமதி செய்ய வேண்டி வரும் என்று எதிர்ப்பார்க்கப்பட்டுள்ளது. நிலக்கரி இறக்குமதியை எந்த அளவுக்குக் குறைக்க வேண்டுமோ அந்த அளவிற்குக் குறைக்க மத்திய அரசும் கோல் இந்தியாவும் முயற்சிகள் மேற்கொள்ள வேண்டும்.

Kotak Institutional Equities செய்த பரிந்துரையில், 600-800Rs/Tonneஅளவிற்கு captive coal உற்பத்திக்கு செலவாகிறது என்றும் அதையே இறக்குமதி செய்வதாக இருந்தால் 3500 Rs/tonne வரை செலவாகும் என்றும் தெரிவித்துள்ளது. ஏறத்தாழ ஐந்து முதல் ஆறு மடங்கு அதிக பொருட்செலவில் இறக்குமதி செய்வதால் மின் உற்பத்தி செலவும் அதிகரிக்கும். உள்நாட்டில் தேவையைப் பூர்த்தி செய்வதற்கான அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் மோடியின் அரசு செயல்பட முனைய வேண்டும். அவ்வாறு நடவடிக்கை எடுக்கும் பட்சத்தில் நிறைய வேலை வாய்ப்புகளையும் எளிதாக உருவாக்க இயலும்.

நிலக்கரி இறக்குமதி மாபெரும் சுமையை அரசுக்கும், தனியார் நிறுவனங்களுக்கும் ஏற்படுத்துகின்றன என்பது ஒருபுறம். மற்றொரு புறம் அதிக அளவிற்கு நிலக்கரி இறக்குமதியைச் செய்கிற அளவிற்கு இந்தியாவிடம் முறையான port வசதிகளும், coal linkage வசதிகளும் இல்லை என்பது சிக்கலாக உள்ளது. இந்திய ரயில்வே துறையால் இந்தியாவின் பல்வேறு முனைகளிலுள்ள மின் உற்பத்தி மையங்களுக்குக் கொண்டு செல்கிற அளவிற்கு முறையான வசதிகள் இல்லை. இவ்விடத்தில் சின்ன விஷயத்தை மேற்கோள் காட்ட வேண்டியுள்ளது. உடன்குடியில் அனல் மின் நிலையம் அமையப் பெறும் என தமிழக மாநில அரசு அறிவித்தும் இன்று வரையிலும் அதன் coal linkage திட்டமிடப்படவில்லை. Environmental clearance ம் இன்று வரை பெறவில்லை.

Enam Securities மதிப்பீட்டின் படி 37,000 கோடி அளவிற்கு சுரங்க பணிகளில் ஈடுபட்டுள்ள நிறுவனங்களுக்கு வங்கிகள் கடன் அளித்துள்ளது. நிலக்கரி சுரங்க நிறுவனங்களின் மீதான ரத்து நடவடிக்கையை அடுத்து வங்கிகள் மிகப் பெரிய அழுத்தத்திற்குள்ளாகும் நிலை வந்துள்ளது. குறிப்பாக ஆந்திர வங்கியும் UCO வங்கியும் தான் தொழில்துறை கடனாக நிலக்கரி சுரங்கத்தில் ஈடுபடும் நிறுவனங்களுக்கு 13 % அதிகமாக வழங்கியுள்ளதால் மிகப் பெரிய பாதிப்புக்குள்ளாகியுள்ளது.

நிலக்கரி சுரங்கத் தொழிலிலும் , நிலக்கரி மின் உற்பத்தி நிலையங்களுக்கு environment clearance மிகப் பெரிய சவாலாக உள்ளது. மேலும் அதற்கான நிலத்தை ஆக்கிரமிப்பதிலும், பகுதி மக்களை ஏற்றுக் கொள்ள செய்யவும் மத்திய அரசும் மாநில அரசும் போராட வேண்டியுள்ளது.

உச்ச நீதி மன்றத் தீர்ப்பையடுத்து மத்திய அரசு மின்னணு முறையில் இ ஏலம்(E auction) என்ற முறையைக் கையாளப்போவதாக அறிவித்துள்ளது. அது வெளிப்படையான(Transparency) தன்மையைத் தரும் என்று அருண்ஜெட்லி தெரிவித்துள்ளார். இதன் மூலம் என்.டி.பி.சி. மற்றும் நில மின்சார வாரியங்களுக்கும் நிலக்கரி சுரங்க ஒதுக்கீடு செய்யப்படும். சுரங்க ஒதுக்கீடு வெளிப்படையாக நடைபெறும். அனைத்து ஏல நடவடிக்கைகளும் மாநில அரசு மூலமாகவே நடைபெறும். மேலும் சிமெண்ட், ஸ்டீல், மின்சாரத் துறையில் இயங்கி வரும் தனியார் நிறுவனங்களுக்கும் போதிய நிலக்கரிச் சுரங்கங்கள் இ-ஏலம் மூலம் விடப்படும்.

இதன் மூலம் ஒடிசா, சத்தீஸ்கர், மேற்கு வங்காளம், தெலுங்கானா, ஜார்க்கண்ட், மத்திய பிரதேசம், லிக்னைட் மூலமாக தமிழ்நாடு என மாநில அரசுகளுக்கு நிறைய வருவாய் கிடைக்கும். மாநிலங்களுக்கு நலன் அளிக்கக்கூடிய வகையில் முடிவெடுத்துள்ள மோடி அரசு பாராட்டுக்குரியதே. அவசரச் சட்டம் வாயிலாக குடியரசுத் தலைவரின் ஒப்புதலையும் மத்திய அரசு பெற்றுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

நிலக்கரி சுரங்க ஒதுக்கீட்டில் நிறுவனங்களுக்கு இ ஏலம் விடுவதில் தொடங்கி, தேவையான அளவிற்கு உற்பத்தி, ஊழலுக்கு இடம் கொடுக்காமல் செயல்படுதல், இறக்குமதியைக் குறைக்க நடவடிக்கை, வங்கிகளுக்கான சிக்கலைத் தீர்த்தல், இறக்குமதி வசதிகள், மாநில நலன்கள், மின் உறபத்தியில் தங்குதடையின்மை, முறையாகவும் விரைவாகவும் வழித்தடங்களை அமைத்தல், நிலக்கரியை மூலப் பொருளாகக் கொண்ட அனல் மின் நிலையங்களை சுரங்கத்திற்கு அருகிலுள்ள பகுதியில் அமைக்க ஆவண செய்தல், சுற்றுச் சூழல் தடைநீக்கம் பெறுதல் என சுற்றிலும் அக்னி வலைகள் நிரம்பி உள்ளன என்பதை உணர்ந்து செயல்படவேண்டிய இடத்தில் மோடி தலைமையிலான மத்திய அரசும் கோல் இந்தியா நிறுவனமும் உள்ளது என்பதே தற்போதைய நிலை.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s