கடலில் ஓர் இந்து ஆலயம் -Trinidad

shiv temple

மேற்கிந்திய தீவுகள் நாட்டில் trinidad என்ற இடத்தில் கிரிக்கெட் விளையாட்டு நடக்கும் என்பது மட்டுமே நமக்குத் தெரிந்த விஷயம். நமக்கு மேற்கிந்திய தீவுகளின் அணியில் சந்தர்பால், நரேன், சர்வான், ராம்பால் போன்ற பெயர்களை அறியும்போதெல்லாம் இந்திய வம்சாவழியினர் என அறிந்து கொண்டதைத் தவிர வேறெதுவும் தெரியாதல்லவா?

இதைத்தாண்டி அங்கு இந்து ஆலயம் எழுப்ப சிவ்தாஸ் சாது (Sewdass Sadhu )என்பவர் பல இன்னல்களுக்கு இடையேயும் அங்கு சிவன் ஆலயம் எழுப்ப அவர்பட்ட கஷ்டங்களுக்கான வரலாறை நாமறிய வேண்டும்.

இந்து மதத்தில் மூத்தாரை வழிபடும் விஷயங்கள் மத வழிபாட்டு முறைகளில் ஒன்று. இன்று tininidad ல் sewdas sadhu வால் சிவன் கோவில் கட்டப்பட்டதால் அக்கோவிலுக்கு அவரையும் நினைவிற்கொண்டு ஆலயத்திற்கு வைக்கப்பட்ட பெயரே Sewdass Sadhu Shiv Temple என்பதாகும். இதைப் போல சில உதாரணங்களை நம்மூரில் கூட நாம் காண இயலும். ஏரல் அருணாச்சல நாடாரின் நற்செயலை நினைவு கூறும் விதமாக அவரின் பெயரிலேயே வணங்கும் வழிபாடுகள் இந்து மதத்தில் மூத்தாரையும், நீத்தாரையும் அவர்தம் பெருமைக்காக வணங்கும் வழிபாடுகள் இயல்பானதாகவே உள்ளது.

இனி trinidad ல் எவ்வாறு சிவ ஆலயம் அமைக்கப்பெற்றது என்ற வரலாற்றை அறிவோம். 1800 களில் கூலி வேலைக்காக இந்திய ஆப்பிரிக்க நாடுகளிலிருந்து ஏழை மக்களைக் கடத்திக் கொண்டு சென்று வேலை வாங்குவது தான் ஆங்கிலேயர்கள் தங்கள் நிறுவனங்களை வளர்க்கச் செய்யும் யுக்தி. மனித வளமிகுந்த இந்தியாவில் வேண்டுமென்றே பஞ்சத்தை உருவாக்கி அதிலிருந்து விடுபட வேலைக்கு ஆள் எடுத்துச் செல்வதைப் போல மக்களை உலகின் பிற பிரதேசங்களுக்குக் கொண்டு சென்று இந்தியர்களின் உழைப்பை உறிஞ்சும் வரலாறு நாமறிந்ததே.

ஸ்பெயின்,டச்சு, பிரான்ஸ் போன்ற நாடுகளின் காலனி ஆதிக்கத்திற்குப் பிறகு இத்தீவுகள் இங்கிலாந்தின் கைக்குள் வந்தது. அங்குள்ள கரும்புத் தோட்டத்தில் வேலை செய்யவே இந்தியாவிலிருந்து இந்து ஏழைகள் கொண்டுவரப்பட்டனர். தீவுகளிலுள்ள பல கோவில்களை அங்குள்ள கிருத்துவ அமைப்புகள் பல இந்து ஆலயங்களை இடித்துத் தள்ளின.

வாரணாசி சிவன் ஆலயத்தை வணங்க சில ஆண்டுகளுக்கொருமுறை வந்து சென்ற சிவ்தாஸ் சாது , நாமே ஒரு சிவன் ஆலயத்தைக் கட்டலாம் என முடிவு செய்தார்.

கடற்கரையின் ஓரத்தில் சற்றுதள்ளி சிவன் ஆலயம் எழுப்பும் முயற்சிகளை ஆரம்பித்தார். தனியொருவராக தினமும் செங்கலை சைக்கிளில் கொண்டு சென்று ஆலயம் கட்ட ஆரம்பித்தார்.கரும்புத் தோட்ட முதலாளி தமது நிலத்தில் கோவிலைக் கட்டுகிறார் என சொல்லி அவ்வாலயத்தை இடிக்கச் செய்தார். இது விஷயமாகக் கோர்ட்டிலும் வழக்குப் பதிவு செய்தார் நில முதலாளி. கோவிலைத் தம்மால் இடிக்க இயலாது எனச் சொல்ல சிறைத்தண்டனையை அனுபவிக்கிறார். அதற்காக 14 நாட்கள் சிறைத்தண்டனையையும் , 400 Dollar அபராதமும் விதிக்கப்படுகிறது. மறுபுறம் அவர் எழுப்பிக் கொண்டிருந்த ஆலயமும் நில உடமையாளரால் இடிக்கப்படுகிறது.

சிறையிலிருந்து வெளிவந்த சாது உங்கள் நிலப்பகுதி என்பதால்தானே இடிக்கிறீர்கள். என் சிவனுக்கு ஆலயத்தைக் கடலில் கட்டினால் யார் உரிமை கொண்டாட முடியும் என்றுரைத்து விட்டு, இம்முறை கோவிலைக் கடலிலேயே எழுப்பி விடுவோம் என முடிவெடுக்கிறார். அலைகள் குறைவாக அடிக்கும் இடத்தில் கோவிலைத் தனியாளாக கட்டுகிறார்.

அதுபற்றிய செய்தி: His tools were simple – two buckets and a bicycle with a carrier at the back. In the buckets, he placed rocks, sand and cement. Balancing the buckets on the two handles of the bicycle, Sewdass Sadhu would push the bicycle out to the mandir site located some 500 feet off the shore into the sea at Waterloo Bay. Sometimes family and villagers assisted him, but largely, it was an almost single handed “Hanumanian” effort. இதை அப்படியே சொல்வதே உத்தமம்.

கோவிலின் பணி முடிவடையும் முன்பாக 1970 ல் வயது முதுமையால் இறந்து விடுகிறார். சில ஆண்டுகளுக்கு அக்கோவில் அப்படியே இருக்கிறது. பின்னர் 1985 ஆம் ஆண்டில் கோவிலை முடிக்கும் பணியை அங்குள்ள இந்து சமுதாயக் கூட்டமைப்பு முன்னெடுக்கிறது. அரசும் கோவில் எழுப்ப அனுமதி அளிக்கிறது. 1995 ஆம் ஆண்டு கோவிலும் கடலில் கட்டி முடிக்கப்படுகிறது. சாது நினைவாக ஆலயத்திற்கு Sewdas Sadhu Shiv Temple என்ற பெயரில் இந்து பக்தர்களால் வழிபடப்படுகிறது.

கூடுதல் தகவல், இன்று Trinidad, Tobogo வில் 18.3% மும், Guyanaவில் 22% இந்துக்களும் உள்ளனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. கோவில் போட்டோவே நீங்கள் பார்ப்பது.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s