இந்திய ரூபாயின் வீழ்ச்சிக்குக் காரணமென்ன?

1. வணிகத்தில் அதிக அளவிலாக ஏற்படும் பற்றாக்குறை:

இந்தியாவின் இறக்குமதியின் மதிப்பு ஏற்றுமதியைக் காட்டிலும் அதிகமாவதால் வணிகத்தில் ஏற்படும் பற்றாக்குறையால் ரூபாயின் மதிப்பு விழும்.

2. குறைந்த அளவிலான அன்னிய முதலீடு:

இந்தியா மிகப்பெரிய அளவிற்கு அன்னிய முதலீட்டைக் கவரும் வகையில் இருந்தாலும், முதலீடுகள் குறைவாகவும், வெளிநாட்டு வாழ் இந்தியர்களின் பண வரவிற்குப் பிறகும் பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்ய இயலாமல் போவதால் இந்திய பணத்தின் மதிப்பு வீழும்.

3. டாலர் வீழ்ச்சியைப் பயன்படுத்தி நடக்கும் சூதாட்டம்:

இந்திய பணமதிப்பு ஓரளவுக்கு நன்றாக இருக்கும் பட்சத்தில், ஏற்றுமதியாளர்கள் டாலரை வெளிநாட்டிலேயே வைத்திருந்து, இந்திய பணத்தின் மதிப்பு கீழே விழுந்தால் இந்தியாவிற்கு டாலரை ரூபாயாக மாற்றலாம் என பதுக்குவார்கள்.

அந்நிய முதலீட்டாளர்கள் டாலருக்கான தேவையை அதிகரிக்கச் செய்து அதன் மூலம் கையிருப்பு இந்திய பணத்தை அதிக விலைக்குக் கொடுக்கும் சூழ்நிலையை உருவாக்கி டாலரைத் தமது நாட்டிற்கு கொண்டு செல்வதற்காக இந்திய பணத்தின் மதிப்பு வீழும் சூழலை உருவாக்க/அல்லது காத்திருந்து டாலராக மாற்றுவார்கள்.

Demand and Supply க்கு இடையே ஏற்படும் அதிக இடைவெளியும் இந்திய பணத்தின் மதிப்பை வீழ்த்தும். இதை சின்ன உதாரணமாக சொல்ல வேண்டுமென்றால் கடந்த வருடம் நீங்கள் நூறு ரூபாய்க்கு மூன்று சட்டைகள் வாங்கிய அதே தரத்திற்கு இப்போது நீங்கள் இரண்டு சட்டைகள் மட்டும்தான் வாங்க முடியுமென்றால் அதுவே பணவீக்கம் அதிகரித்தால் ஏற்படக்கூடியது. அதாவது ஒரு குறிப்பிட்ட அளவு பணத்தைக் கொண்டு முன்பு வாங்கியதை விட குறைந்த அளவே பொருள் வாங்க இயலும் என்பதே பண வீக்கம் அதிகரித்ததற்க்கான பொருள். அதாவது பொருளின் விலைக்கான கிராக்கியை ஏற்படுத்த வேண்டும். supply குறைந்தால் தானாகவே demand அதிகரிக்கும். இதன் மூலமாகவும் பணத்தின் மதிப்பு வீழும்.

4. குறைந்த அளவிலான நாட்டின் வளர்ச்சியும் அதிக அளவிலான பண வீக்கமும்:

மிகக் குறைந்த அளவிலான நாட்டின் வளர்ச்சியும், அதிக பண வீக்கமும் அந்நிய முதலீட்டாளர்களுக்கு அச்சத்தை ஏற்படுத்தும்.
இந்தியப் பங்கு சந்தையின் வீழ்ச்சியும், ரூபாயின் வீழ்ச்சியும் சேர்ந்து அந்நிய முதலீடு செய்ய எவரும் முன் வர மாட்டார்கள். சில நிறுவனங்கள் பங்கு சந்தை வீழ்ச்சி காரணமாகத் தங்கள் பங்குகளைத் திரும்பப் பெறுவதாலும் அந்நிய முதலீடு திரும்ப எடுக்கப்படுவதாகவே உள்ளது. இத்தகைய காரணங்களால் வெளிநாட்டு நிறுவனங்கள் முதலீடு செய்வதில் தயக்கம் காட்டும். மேலும் பண வீக்கம் அதிகரிக்க உணவுப் பொருட்களின் விலையேற்றமும், ஆயிலின் விலையேற்றமும் மேலும் பண வீக்கத்தை அதிகப்படுத்துவதன் மூலம் இந்திய பணத்தின் மதிப்பு வீழும்.

5. ரூபாயை ஊக வணிகத்தில் ஈடுபடுத்தும் ரிசேர்வ் வங்கி எடுக்கும் முயற்சிகள்:

சில நேரங்களில் ரிசேர்வ் பேங்க் ஆப் இந்தியாவே டாலரை விற்கும் முயற்சியை சந்தையில் செய்ய முயற்சி செய்யும். Currency exchange செய்யும் வணிகர்களும் ஊகம் கொள்பவர்களும் இந்தியாவின் வங்கி பணத்தை பரிமாற்றம்(dollar = rupee) செய்வதில் சிக்கலில் உள்ளது என்பதை உணரும் போது அதில் ஈடுபடாமல் விலகிக் கொள்வார்கள். ஆகையால் பண மதிப்பு வீழும்.

6. நடப்பாண்டு கணக்கில் ஏற்படும் பற்றாக்குறை:
நடப்பாண்டு கணக்கில் ஏற்படும் பற்றாக்குறை , வணிகத்தில் ஏற்படும் பற்றாக்குறை போன்ற விஷயங்களால் மேலும் இந்திய பணத்தின் மதிப்பு வீழும்.

7. மக்கள் தொகையின் அதிகரிப்பு காரணமாக உணவு உற்பத்தியும் அதிகமாக வேண்டும். குறிப்பாக ஏற்றுமதி செய்கிற பொருட்களின் தேவை உள்நாட்டில் அதிகமாவதாலும், உற்பத்தியை அதிகப்படுத்தாமல் இருந்தாலோ , முன்பு ஏற்றுமதி செய்த அளவிற்கு ஒரு புறம் இந்தியாவால் ஏற்றுமதி செய்ய இயலாமல் போவதும், அதேபோல மக்கள் உபயோகிக்கிற பெட்ரோல், டீசல் போன்ற பொருட்களின் தேவையும் நாளுக்கு நாள் அதிகரிப்பதால் அவற்றை அதிக அளவிற்கு முன்பைக் காட்டிலும் இறக்குமதி செய்ய வேண்டி வருவதாலும் ஏற்றுமதி இறக்குமதி விகிதாச்சாரம் அதிகமாதல், Demand-supply போன்ற விஷயங்களை ஈடுகொடுக்க இயலாத காரனங்களால்தான் இந்திய பணத்தின் மதிப்பு வீழ்கிறது.

இன்று இறக்குமதி செய்கிற பொருட்களைத் தவிர்க்க இயலாது என்பது கண்கூடாகத் தெரிகிறது. ஆகையால் இதை உணர்ந்து மத்திய அரசு உரிய நடவடிக்கையை எடுக்க வேண்டும். மக்களின் தேவையைப் பூர்த்தி செய்வதோடு, ஏற்றுமதி அதிகரிக்க வழி செய்தல், பண வீக்கத்தைக் குறைக்க வழி செய்தல் என அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் துரிதமாக செய்ய வேண்டியது அவசியம்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s