பீகார் அரசியலும் பாஜகவின் ராஜ தந்திரமும்

பீகார் சட்டசபையில், முதல்வர் ஜிதன்ராம் மஞ்ஜி, இன்று நம்பிக்கை ஓட்டு கோர இருந்த நிலையில், முதல்வர் பதவியை ராஜினாமா செய்தார். இதற்கான கடிதத்தை கவர்னர் திரிபாதியை சந்தித்து அவர் நேரில் கொடுத்தார்.இதனையடுத்து பீகார் முதல்வராக நிதிஷ்குமார் வரும் 22ம் தேதி மாலை மீண்டும் பதவியேற்க உள்ளார். – செய்தி.

பீகாரில் நடந்துள்ள அரசியல் சூழலை பாஜகவிற்கான தோல்வி என்று சொல்ல முடியாது. உண்மையைச் சொல்லப்போனால் பீகாரில் தலித்துகள் வாக்கை அள்ளவும் வழி செய்துள்ளார்கள். மேலும் மாஞ்சியை முதல்வராக்க விரும்பாமல் அதை முழுமையாக குதிரைப்பந்தயம்செய்து கட்சியின் பெயரைக் கெடுக்காமலும், அதே நேரத்தில் நிதிஷ் போல தேர்தல் நேரத்தில் பாஜகவையும் புது முதல்வர் வேட்பாளரை சொல்வதில் சிக்கல் ஏற்பட்டுவிடாமல் இருக்கவும், மாஞ்சியை தேவையில்லாமல் இப்போது முதல்வர் நாற்காலியில் குதிரைப் பேரத்தில் ஈடுபட்டு முதல்வராகத் தொடரச்செய்தால் தான் பிஜேபிக்கு கெட்ட பெயரும் ஏற்படும். அதற்குப் பதிலாக மாஞ்சியை பகடைக்காயாகவும், தமது தேர்தல் வாக்குக்கணக்கையும் மனதில் கொண்டு சிறப்பாக செய்து முடித்துள்ளார்கள் என்றே பார்க்கிறேன்.

எனக்கென்னவோ தேர்தலுக்காக மாஞ்சியும் ராம்விலாஸ் பஸ்வான் போல தலித் கட்சியை ஆரம்பிப்பார் அல்லது ராம்விலாஸ் பஸ்வானுடன் கைகோர்த்து பிஜேபி அணிக்குள் வந்து சேர்வார்.

இன்னொரு விஷயத்தையும் குறிப்படவேண்டும். காங்கிரஸ் ஒவ்வொரு மாநிலத்திலும் தொடர்ந்து நான்காம் நிலை  கட்சியாக தள்ளப்பட்டுள்ளது. பாஜக காங்கிரசின் இடத்தை இன்று அரசியலில் எடுத்துள்ளது.

லல்லு, நிதிஷ் இவர்களின் கட்சிகளுக்குப் பின்னால் இருந்த பாஜககட்சி இன்று நேரடியான எதிர்க்கட்சியாக உள்ளது. நிச்சயமாக பாஜகவை எதிர்த்து அனைத்து எதிர்க்கட்சிகளும் சேர்ந்து சட்டசபை தேர்தலில் வீழ்த்தும். ஆனால் அப்போதும் அதிக எண்ணிக்கையுடன் இரண்டாவது கட்சியாகவோ பிரதான எதிர்க்கட்சியாகவோ பிஜேபி இருக்கக்கூடும் . அவ்வாறு இல்லாமல் நிதிஷ் லல்லுவின் ஆதரவில்தான் ஆட்சி நீடிக்கும் என்றுஅரசியல் சூழல் வந்தாலும் நிதிஷுக்குத் தான் சிக்கல். எனக்கென்னவோ நிதிஷின் அரசியல் எதிர்காலம் லல்லுவைப் போலவே மங்கும் என்றே தோன்றுகிறது. ஹீரோவாக வலம்வர வேண்டிய நிதிஷ் இன்று தனி நபர் ஈகோவால் தமதுஇமேஜைக் கூட தக்கவைக்க என்ன பாடுபடுகிறார் என்றே பார்க்கிறேன்.

பி.கு : தனி நபர் ஈகோவால் அரசியலில் இன்று அதள பாதாளத்தில் வீழ்ந்து கிடப்பது யாரெனப் பார்த்தால் அது நிதிஷ் குமார் தான். எனக்குத் தெரிந்து மோடியை ஈகோவால் வெறுத்து வெறுத்து ஒதுக்கி இறுதியில் லோக்சபா தேர்தலில் படு மோசமாகத் தோற்று , யாரும் கேட்காமலே தனது பதவியையும் ராஜினாமா செய்து மாஞ்சி என்பவரை முதல்வராக்கி கடைசியில் மோடியுடன் மோதியவர் நிலைமை அவரது கையாளுடன் மல்லுக் கட்டுவதைப் பார்த்தால் அரசியலில் சாதுர்யமாகக் கையாலாகாமல் போனால் என்ன ஆகும் என்பதற்கு மிகச் சிறந்த உதாரணம் நிதிஷ் குமார். ஓவர் ஈகோ உடம்புக்கு ஆகாது, அரசியல் எதிர்காலத்திற்கும் உதவாது.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s